Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Nguyễn Cảnh Nhật Minh: Người con ngoan trò giỏi!

Thanh Vũ's Avatar
    Cảm ơn
    0

Nguyễn Cảnh Nhật Minh: Người con ngoan trò giỏi!

Ấn tượng đầu tiên về cô học trò mà tôi gặp ở trường THPT Dầu Tiếng, đó là gương mặt xinh xắn, đôi mắt sáng. Cô học trò ấy là Nguyễn Cảnh Nhật Minh học sinh lớp 12A trường THPT Dầu Tiếng. Nhật Minh là một trong 30 tấm gương tiêu biểu được bầu chọn là “Người con hiếu thảo” tỉnh Bình Dương, năm 2011.
    Sinh ra và lớn lên trong một gia đình trí thức, cả bố và mẹ đều là giáo viên, từ nhỏ Nhật Minh đã được thừa hưởng truyền thống hiếu học của gia đình, được giáo dục một cách có hệ thống. Được sự quan tâm của bố mẹ, ngay từ nhỏ, Nhật Minh đã có ý thức vươn lên trong học tập. Ngay từ những ngày đầu đến trường, bố mẹ vừa là người bạn học, lại vừa là thầy cô giáo. Bố mẹ theo sát Nhật Minh từng bước đi chập chững, chính bố mẹ là người đã phát hiện ra năng khiếu và sở thích của em, giúp em phát huy được khả năng của mình. Thế là, từ bước đi đầu tiên, bố mẹ đã tạo cho Nhật Minh một nền tảng vững chắc. Nhật Minh càng ngày tự tin trên con đường học vấn. Sự động viên, chăm sóc của bố mẹ, là động lực để em vươn lên giành được nhiều thành tích trong học tập.

Từ những năm học Trung học cơ sở, Nhật Minh đã có một nền tảng kiến thức vững chắc với những thành tích khá ấn tượng: 4 năm liền là học sinh giỏi, học sinh giỏi văn cấp Tỉnh. Phát huy những thành tích đã đạt được, lên cấp III, cô học trò nhỏ tiếp tục khẳng định được tài năng của mình ở nhiều bộ môn khác nhau, trong đó có môn Văn.

Trong khi nhiều học sinh cho rằng: đã xác định được các môn thi đại học thì chỉ cần tập trung cho các môn đó là được, không cần tốn sức để học đều các môn. Nhưng Nhật Minh lại nghĩ khác. Kiến thức là một chân trời mới, nếu ta can đảm bước vào một cách mạnh mẽ và tự tin thì sẽ có rất nhiều điều mới mẻ lôi cuốn làm cho ta say mê. Ngay từ những ngày đầu lên cấp III, Nhật Minh đã rất chăm chỉ học hỏi, chịu khó tìm tòi và thể hiện mình bằng những hoạt động tập thể của trường, lớp và luôn gặt hái những thành công. Ba năm học THPT, Nhật Minh luôn là người dẫn đầu lớp, điểm trung bình không bao giờ dưới 8 và liên tục đạt những giải thưởng cao: học sinh giỏi toàn diện của trường, giải khuyến khích môn văn cấp tỉnh năm học 2011 - 2012.

Không chỉ là một học sinh giỏi toàn diện, Nhật Minh còn là Phó Bí thư chi đoàn đầy bản lĩnh và năng động trong việc quản lý lớp, tổ chức học tập cũng như trong sinh hoạt tập thể, Nhật Minh đã đưa lớp mình trở thành một tập thể đoàn kết, vui vẻ, có nhiều thành tích trong học tập và hoạt động Đoàn. Cùng với lớp mình, Nhật Minh thường xuyên tham gia các hoạt động xã hội từ thiện; thăm tặng quà gia đình chính sách, trẻ em nghèo, ủng hộ đồng bào gặp thiên tai…
    Với những thành tích đạt được, Em đã được Sở Giáo dục & Đào tạo, Ban giám hiệu nhà trường, Đoàn trường tặng nhiều giấy khen về những thành tích xuất sắc trong học tập và công tác Đoàn.

Những thành công đến với Nhật Minh do nhiều nguyên nhân trong đó truyền thống gia đình là yếu tố không thể thiếu, đây là một trong những yếu tố được nhiều người nhắc đến. Những kết quả em đạt được đã mang lại niềm vui lớn cho gia đình. Chia tay với chúng tôi, Nhật Minh cho biết: “Ước mơ của em là thi vào trường Đại học Marketting Tp Hồ Chí Minh. Là một người con của Bình Dương em mong muốn sau khi học xong đại học được trở về đóng góp công sức nhỏ bé cho quê hương Bình Dương”. Trong những ngày nay, Nhật Minh và các bạn cùng lớp đang miệt mài với sách vở để đạt được những ước mơ của mình. Ai cũng có cho riêng mình những ước mơ. Ai cũng tìm cách để thực hiện hoài bão. Nhưng ước mơ ấy như thế nào, làm sao để biến những ước mơ thành hiện thực và phải mất bao nhiêu thời gian, đó là sự nỗ lực của mỗi người. Chúng tôi chúc cho em sẽ sớm đạt được ước mơ của mình và luôn là người con ngoan, trò giỏi.

tuoitrebinhduong.vn

Hoa đầu mùa bao giờ chẳng đẹp
    Nắng đầu mùa bao giờ chẳng say
    Mối tình đầu lúc nào cũng vậy
    Thật ngọt ngào nhưng cũng đắng cay.

Điều Hành Viên TheAngelInMyLove's Avatar
    ĐBB - Long Hoà - 12A[06-09] - ĐH.Sư Phạm Tp.HCM
    Cảm ơn
    1
    Thật ngưỡng mộ em ấy quá, mong em sẽ đạt được những mơ ước của mình và thành công nhiều hơn nữa.

Life - Isn't about finding yourself
    Life - Is about creating yourself.
    (George Bernard Shaw)
    My FB: http://www.facebook.com/hachikovn

Điều Hành Viên Zenith's Avatar
    Cảm ơn
    0
    hàng xóm nhà mềnh..

"Có thể chết đi cũng là một niềm vui với những ai không thể tồn tại theo cách của một con người

không chấp nhận đớn đau làm cho trái tim mình yếu ớt

không chấp nhận sự bình yên chỉ kéo dài đúng một quãng đời rồi tạo ra vực thẳm

không chấp nhận những người mình yêu thương lại từ chối mình như một người lạ lẫm

không chấp nhận bản thân mình thật ra đâu tốt gì hơn những người đã làm mình khóc

mình cũng giống như ai…"

Chào mừng bạn đến với Hội Đin Đin
    :flo:
    http://www.dautiengclub.com/portal/group.php?groupid=2

Thành Viên Gaubanana's Avatar
    Cảm ơn
    0
    Em của em

Ngày thật dài........:007::007::007::007: